bara ya Sengerema - Nyehunge (km 54.4) kwa kiwango cha lami n

gharama takribani Bilioni 73 Mkoani Mwanza. Barabara hiyo ni sehemu ya mtandao wa bar
wa Mwanza na Mikoa ya Geita, Kagera na Kigoma. PICHA: WIZARA YA UJENZI

*Wanaogomea chanjo ya mifugo

Na Alex Sayi MASWA

MKUU wa Wilaya ya Mas-
wa, mkoani Simiyvu, Aswege
Kaminyoge, amewaonya wafu-
gaji wote wanaogomea utoaji
wa chanjo kwa mifugo inayoy-
oendelea katika kata 36 wilayani
hapa.

Amesema, chanjo hiyo ni kwa
ajili ya kunusuru mifugo yao na
magonjwa mbalimbali ili waend-
elee kufuga kwa tja.

Kaminyoge alitoa onyo hilo
katika kata ya Zanzui na kuwa-
taka wafugaji kutohusisha chan-
jo hiyo na Kampeni lililositishwa

kwa muda na serikali ya kuvisha
ngombe hereni.

“Wafugaji jitokezeni kuchanja
mifugo yenu ili isipatwe na ma-
gonjwa na kampeni hii haina
uhusiano wowote na uvishaji
wa hereni mifugo, hivyo mifugo
yote ni lazima ichanjwe,” alise-
ma. Pia, aliwataka watendaji wa
kata zote kuhakikishe kampeni
hiyo inafanyika kwa uwazi kwa
kuwashirikisha wafugaji ili ku-
wapatia taarifa mapema na
kuondoa malalamiko ikiwa ni
pamoja na maofisa mifugo kutoa
vibali kwa wafugaji wataochanja
mifugo yao.

Naye Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Maswa, Onesmo Makota, alise-
ma kampeni hiyo ni takwa la
kisheria na imo katika la llani ya
Uchaguzi ya CCM, hivyo wafugaji
wanapaswa kujitokeza kuchanja
mifugo yao.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Daktari wa Mifu-
go wa Wilaya, James Kawamala,
alisema kwa mujibu wa takwimu
za mifugo za mwaka 2017, hal-
mashauri ina ng'ombe 305,640,
Mbuzi 122,256 na kondoo 76,410.

Kwa sasa, alisema chanjo hiyo

a Mwakilishi KUTOKd raiipun

S bara inayounganisha Mkoa

ne WK 10.

waonywa

inahusisha magonjwa mawili
ambayo ni homa ya mapafu ya
ng'ombe(CBPP) na sotoka ya
mbuzi na kondoo kad ya ma-
gonjwa 11 ya mifugo. Alisema
gharama ya chanjo hizo ni Sh.
800 kwa kila ngombe na Sh.
400 kwa kila mbuzi na kondoo.
Ng'wandu Ndoleleji. mkazi na
mfugaji wilayani hapa. alishuku-
ru kwa kufikishiwa huduma hiyo
karibu huku akiahidi kushiriki
kikamilifu kutokana na kutoku-
pata huduma hiyo kwa zaidi ya
miaka mitam huke akilomba
serikali kupunguza gharama za
uchanjaji wa mifugo hiyo.

: na utoaj
I tia maku

p

wakulim

hadi mw

Mmmaoja.
Piz alis

- nanchi v

- bima pir
= wamefil
: unaomh
- pitali ko
D KUW3 N«:
E kad" ".'V_a
: bayo si

: bima hi

: st kwa
: ulinzi w

: nanchi

Aliserr

: eandaa
: majang
: kutoing
: kuwa K
: Kuuza i
: Maza!l

(%1 CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

HAPAR\LED UK 15.

| M

| Tafiri sasa kutathmini

wa AASISI ya Utafiti wa
Uvuvi (Tafiri) imepanga
kufanya tathmini ya

1Z0 kimkakati ya mazingira kwa
1- awamu katika maziwa yote
na nchini.
o Tayari katika mwaka wa fed-

- ha 2021/22 na 202223, imeanza

Na kufanya tathmini katika mikoa ya
A Kanda ya Ziwa.

a Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega alitoa kauli hiyo
wakati akijibu swali la Mbunge
wa Ludewa, Joseph Kamonga
(CCM).

Kamonga alitaka kujua
serikali ina mpango gani wa ku-
peleka fedha Ludewa kwa ajili ya
miradi ya ufugaji samaki kwenye
vizimba ndani ya Ziwa Nyasa.

Ulega alisema ufugaji samaki
kwa vizimba ziwani unafanyika
katika maeneo yaliyokidhi vigezo

. |Imazingira ya maziwa

vya kisheria na kitaalamu.

Katika mwaka 2023 /24, seri-
kali imepanga kuendelea kufanya
tathmini katika Ziwa Nyasa
ikiwemo Ludewa ili kutambua
maeneo yanayofaa kwa ufugaji
samaki katika vizimba.

Pia, serikali itawezesha Tafiri
kufanya majaribio ya ufugaji
samaki kwa kushirikiana na wa-
nanchi utakaojumuisha uzalishaji
wa vifaranga vya samaki aina
ya magege na ufugaji wake kwa

a.

Alisema hatua hii inalenga
kuwajengea uwezo wananchi wa
ufugaji samaki pindi tathmini

itakapokamilika.

“Vilevile hatua hii itawaweze-
sha wananchi wa Ludewa na
Ziwa Nyasa kwa ujumla kunu-
faika na fursa za mikopo zilizopo
kwa ajili ya kuwezesha ufugaji
samaki kwa vizimba,” alisema.
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